tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

อยากทราบการตั้งค่า Scale ใน Layout SketchUp

5 posters

Go down

อยากทราบการตั้งค่า Scale ใน Layout SketchUp Empty อยากทราบการตั้งค่า Scale ใน Layout SketchUp

ตั้งหัวข้อ by herod Sun 23 Jan 2011, 17:02

ตั้งค่า Scale ที่ 1/50 m. จะเขียนเส้นยาว 1.00 m แต่ในช่องแสดงความยาวด้านล่างเป็น .02 m
ทำอย่างไรให้ความยาวแสดงค่าตาม Scale ที่ตั้งไว้ ตอนใช้คำสั่ง Line ไม่สามารถตั้ง Scale ที่
Dim.Style ได้ ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดย herod เมื่อ Sun 23 Jan 2011, 18:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง (Reason for editing : เขียนผิด)
herod
herod
Core I5
Core I5

Male เมษ เถาะ
คะแนนความดี : 1024
ชื่อเสียง : 3
วันที่เข้าร่วม : 12/12/2010

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากทราบการตั้งค่า Scale ใน Layout SketchUp Empty Re: อยากทราบการตั้งค่า Scale ใน Layout SketchUp

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sat 05 Mar 2011, 10:24

ต้องขอบอกก่อนนะครับว่า ผมเองก็ไม่ค่อยได้ใช้โปรแกรม LayOut สักเท่าไหร่ และในเรื่องการเขียนแบบผมเองก็ไม่ได้มีความชำนาญ แต่จากที่ทดลองเข้าไปกำหนดค่าดู ตรงนี้ต้องขอบอกครับว่า ถ้าท่านกำหนดอัตราส่วนเอาไว้ที่ 1:50 m (ตรงนี้ผมเข้าใจว่าท่านคงจะกำหนดอัตราส่วนเป็น 1 เมตร : 50 เมตร) ซึ่งในหน้ากระดาษที่มีมาให้ หน้ากระดาษขนาด A1 ก็เขียนแบบของท่านไม่ได้หรอกครับ

แต่ถ้าท่านจะกำหนดมาตราส่วนเป็น 1 cm : 50 m จะเท่ากับ 1:5000 cm หรือถ้ากำหนดเป็น 1 mm : 50 m ก็จะเท่ากับ 1 : 50000 mm ซึ่งตรงนี้จะสามารถใช้เขียนแบบของท่านลงบนหน้ากระดาษที่กำหนดมาได้ ยกตัวอย่างเช่นถ้าผมต้องการเขียนแบบโดยกำหนดมาตราส่วนเป็น 1:5000 cm ผมจะต้องเข้าไปกำหนดในส่วนของ Units ใน Document Setup ไปเป็น Centimeter ซะก่อน

อยากทราบการตั้งค่า Scale ใน Layout SketchUp Layout01

จากนั้นผมจะต้องเข้าไปกำหนดค่าของ Scales ใน LayOut Preferences โดย Add Custom Scale 1 cm = 50 m ลงไป

อยากทราบการตั้งค่า Scale ใน Layout SketchUp Layout02

ทีนี้ถ้าผมต้องการสร้างเส้นที่มีความยาว 1000 เมตร (เอา 1000 ไปหาร 50 เท่ากับ 20) ผมก็จะต้องวาดเส้นที่มีความยาวเท่ากับ 20 cm ตรงนี้ถ้าเอาเครื่องมือ Dimension มาวัดโดยกำหนดค่าในส่วนของ Dimension Style ดังรูปก็จะได้ความยาวเท่ากับ 20 cm

อยากทราบการตั้งค่า Scale ใน Layout SketchUp Layout03

แต่ถ้ากำหนดค่าของ Dimension Style โดยกำหนดค่าดังรูป เราก็จะได้ขนาดความยาวของเส้นเป็น 1000 m แต่เวลาวาดจริงเราจะวาดความยาวอยู่ที่ 20 cm ซึ่งก็คือมาตราส่วน 1:5000 cm ครับ

อยากทราบการตั้งค่า Scale ใน Layout SketchUp Layout04
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

อยากทราบการตั้งค่า Scale ใน Layout SketchUp Empty Re: อยากทราบการตั้งค่า Scale ใน Layout SketchUp

ตั้งหัวข้อ by bigmonster Thu 18 Aug 2011, 09:37

เป็นความรู้ครับ ผมกำลังศึกษาเรื่องสเกลอยู่เหมือนกันกำลังมึนๆงงอยู่
bigmonster
bigmonster
Keyboard
Keyboard

Male พิจิก ขาล
คะแนนความดี : 8
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 16/08/2011

ตั้งหัวข้อ by Akira_Sora Tue 27 Mar 2012, 22:26

สุดยอดเลยคับพี่.....เปิดสอนมั้ย TOT
Akira_Sora
Akira_Sora
LED Monitor

Male กุมภ์ ระกา
คะแนนความดี : 90
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 31/01/2012
ที่อยู่ : C-gru....เด็กหาดใหญ่....แต่เรียนอยู่ ปทุมธานี ครับ....

https://www.facebook.com/o0Skyking0o

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 28 Mar 2012, 05:42

Akira_Sora พิมพ์ว่า:สุดยอดเลยคับพี่.....เปิดสอนมั้ย TOT

อยากสอนครับ...แต่ตอนนี้ยังไม่เปิดสอน คือผมอยากสอนให้กับคนที่ตั้งใจเรียนรู้จริงๆ
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ตั้งหัวข้อ by Akira_Sora Wed 28 Mar 2012, 08:44

C-Gru พิมพ์ว่า:
Akira_Sora พิมพ์ว่า:สุดยอดเลยคับพี่.....เปิดสอนมั้ย TOT

อยากสอนครับ...แต่ตอนนี้ยังไม่เปิดสอน คือผมอยากสอนให้กับคนที่ตั้งใจเรียนรู้จริงๆ

จองหนึ่งที่เลยคับพี่ ToT
Akira_Sora
Akira_Sora
LED Monitor

Male กุมภ์ ระกา
คะแนนความดี : 90
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 31/01/2012
ที่อยู่ : C-gru....เด็กหาดใหญ่....แต่เรียนอยู่ ปทุมธานี ครับ....

https://www.facebook.com/o0Skyking0o

ตั้งหัวข้อ by wasuthan Wed 02 Jan 2013, 11:09

ยิ้ม ผมขอจองที่หนึ่งนะครับ

wasuthan
Core I5
Core I5

Male เมษ ระกา
คะแนนความดี : 1120
ชื่อเสียง : 8
วันที่เข้าร่วม : 18/05/2011

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics