tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

Google SketchUp Thai Project

theeranan
tana.mongkolvej
champ_29
paemam
Akira_Sora
Annope
baboo4za
bozo
tarntep
ajampapung
Arm_kskl
sid_ampe
wasuthan
kdtp
jakkrina
babaecom
kybz
bbbigboy
TonyWins
23 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

Star Google SketchUp Thai Project

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 28 Mar 2011, 18:45

เป็น Project ที่ตั้งใจจะทำ SketchUp ภาษาไทยที่ผมเริ่มทำมาตั้งแต่ SketchUp เวอร์ชัน 5 แต่ก็ไม่เสร็จสักที จนเวอร์ชันปัจจุบันปาเข้าไปเวอร์ชัน 8 ก็เริ่มทำตั้งแต่ออกเวอร์ชันมาใหม่ๆ จนวันนี้ก็แปลได้เยอะพอสมควร

Google SketchUp Thai Project Suth01
คลิกเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

ในส่วนที่ทำไปแล้วก็คือการแปลเมนูคำสั่งเป็นภาษาไทยเกือบ 100% แล้ว ยังติดอยู่แค่บางคำสั่งที่ยังไม่ได้แปล (รวมถึงทิปแนะนำการใช้งานคำสั่งต่างๆที่ยังแปลไปเพียงบางส่วนเท่านั้น

Google SketchUp Thai Project Suth02 Google SketchUp Thai Project Suth03

Google SketchUp Thai Project Suth04 Google SketchUp Thai Project Suth05

Google SketchUp Thai Project Suth06 Google SketchUp Thai Project Suth07

Google SketchUp Thai Project Suth08 Google SketchUp Thai Project Suth09

ในส่วนของ Dialog หรือ Window ต่างๆได้แปลไปแล้วบางส่วน (ประมาณ 20%)

Google SketchUp Thai Project Suth11

Google SketchUp Thai Project Suth10

Google SketchUp Thai Project Suth12

Google SketchUp Thai Project Suth13

แก้ไขล่าสุดโดย C-Gru เมื่อ Thu 23 May 2013, 18:56, ทั้งหมด 6 ครั้ง
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Star Re: Google SketchUp Thai Project

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 28 Mar 2011, 19:47

ในส่วนของปัญหา ตอนนี้ปัญหาใหญ่ที่เจอก็คือ ผมต้องมานั่งแปลใหม่ เพราะโปรแกรมออกอัพเดตใหม่เข้ามา และพอแปลไปได้เยอะแล้วก็เจอปัญหาอีกก็คือ ในหน้าต่างลงทะเบียนเกิดบั๊ก ที่เกิดจากความผิดพลาดของผมเองที่ต้องการความรวดเร็วในการทำงาน

ส่วนปัญหารองก็คือการกำหนดค่าในส่วนของ Export และ Import ไฟล์งาน 3D ต่างๆ ซึ่งผมอยากได้การแปลจากการใช้งานจริง ซึ่งโปรแกรม 3D บางตัวอย่างเช่น 3dmax หรือ AutoCAD นั้นผมไม่ได้ใช้งาน เลยติดปัญหาการแปลใน Dialog การกำหนดค่าส่วนเหล่านี้

ส่วนปัญหาเล็กๆก็คือบางคำอาจจะใช้คำแปลที่แตกต่างกันไป (ดูภาพจากด้านบน) เช่น Model Info ซึ่งผมจะแปลเป็น "รายละเอียดโมเดล" แต่ในส่วนของแถบไตเติลของหน้าต่างอาจจะต้องแปลเป็น "โมเดลอินโฟ" เนื่องจากข้อจำกัดบางประการที่ผมไม่สามารถเพิ่มความยาวของตัวอักษรในส่วนนั้นๆได้

Google SketchUp Thai Project Suth14

Google SketchUp Thai Project Suth15

Google SketchUp Thai Project Suth16

ในส่วนของการแปลจะไม่มีการแก้ไขค่าต่างๆของโปรแกรมนอกจากการแปลจากภาษาอังกฤษมาเป็นภาษาไทยเท่านั้น ซึ่งถ้าโปรแกรมไม่มีการลงทะเบียนก็จะแสดงคำว่า [ทดลอง] เพื่อบอกให้รู้ว่าเป็นรุ่นทดลองใช้ หรือถ้าโปรแกรมหมดอายุการทดลองใช้งานก็จะขึ้นเป็น [หมดอายุ] และถ้าโปรแกรมมีการลงทะเบียนก็จะไม่ปรากฎคำเหล่านี้ ซึ่งจะเหมือนกับในรุ่นภาษาอังกฤษทุกประการ

และในส่วนของชื่อโปรแกรมผมอาจจะไม่แปลเป็นภาษาไทยแม้ว่าจะแปลได้ก็ตาม (ดูภาพแรกด้านบน) เนื่องจากผมทบทวนดูแล้วคำพวกนี้เป็นคำเฉพาะของโปรแกรมซึ่งไม่ควรที่จะไปเปลี่ยนชื่อของเขา แม้ว่าจะออกเสียงเหมือนกันก็ตาม ดังนั้นในส่วนของโปรแกรม LayOut หรือ 3D Warehouse ผมก็อาจจะคงชื่อเดิมเอาไว้เป็นภาษาอังกฤษ

Google SketchUp Thai Project Suth17

Google SketchUp Thai Project Suth18

แก้ไขล่าสุดโดย C-Gru เมื่อ Mon 28 Mar 2011, 20:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
TonyWins
TonyWins
User
User

Star Re: Google SketchUp Thai Project

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 28 Mar 2011, 20:18

Project นี้เพื่อนสมาชิกท่านใดต้องการร่วมด้วยช่วยแปล ผมก็มีความยินดีครับ โดยวิธีการง่ายๆ ให้ท่านจับภาพหน้าจอในส่วนที่ท่านจะแปลแล้วนำมาโพสต์ดังตัวอย่างด้านล่าง

Google SketchUp Thai Project Suth19

Length Units: หน่วยวัดระยะ
Format: รูปแบบ
Decimal: ทศนิยม
Millimeters: มิลลิเมตร
Precision: ทศนิยม
Enable length: เปิดการเกาะระยะทุกๆ
Display units format: แสดงรูปแบบของหน่วยวัด
Force display of 0": แสดงผลเลข 0 ในหน่วยนิ้ว
Angle Units: หน่วยวัดองศา

หมายเหตุ: เมื่อการแปลเสร็จสมบูรณ์แล้วผมอาจจะเสนอ Project นี้ไปยัง Google Inc เผื่อทาง Google อาจจะสนใจพัฒนา Google ภาษาไทยขึ้นมาบ้างในอนาคต
TonyWins
TonyWins
User
User

Star ความคืบหน้าในการทำงาน

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Fri 01 Apr 2011, 15:07

Google SketchUp Thai Project Suth001
หน้าจอโปรแกรม แก้ไขชื่อโปรแกรมจากภาษาไทยกลับไปเป็นภาษาอังกฤษ ชื่อไฟล์ภาษาไทย คำอธิบายบนแถบสถานะเป็นภาษาไทย (ยังแปลไม่หมด)

Google SketchUp Thai Project Menufile
เมนู "ไฟล์" แปลเป็นภาษาไทยหมดแล้ว ยกเว้นคำเฉพาะเช่น LayOut, Google Earth, Building Maker และ 3D Warehouse

Google SketchUp Thai Project Munuedit
เมนู "แก้ไข" แปลหมดแล้ว เหลือแต่ส่วนที่เกี่ยวพันกับการเลือกวัตถุซึ่งอยู่ในลักษณะของเมนูคลิกขวาที่ยังไม่ได้แปล

Google SketchUp Thai Project Munuview
เมนู "มุมมอง" แปลหมดแล้ว เหลือในส่วนของคำสั่งบางคำสั่งที่เป็นส่วนเสริมของโปรแกรม

Google SketchUp Thai Project Munucamera
เมนู "มุมกล้อง" แปลหมดแล้ว รวมถึงกลุ่มคำสั่ง "แอนิเมชัน" ที่เป็นปลั๊กอินตัวอย่างที่มากับโปรแกรม

Google SketchUp Thai Project Menudraw
เมนู "วาด" แปลหมดแล้ว เหลือในส่วนของ Sandbox ที่เป็นส่วนเสริมของโปรแกรมที่ติดข้อจำกัดบางประการ

Google SketchUp Thai Project Menutools
เมนู "เครื่องมือ"

Google SketchUp Thai Project Menuwindow
เมนู "หน้าต่าง"

Google SketchUp Thai Project Menuhelp
เมนู "ช่วยเหลือ"
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Fri 01 Apr 2011, 18:24

Google SketchUp Thai Project Welcome01

Google SketchUp Thai Project Welcome02

Google SketchUp Thai Project Welcome03

Google SketchUp Thai Project Welcome04

Google SketchUp Thai Project Welcome05

Google SketchUp Thai Project Saveastemplate

Google SketchUp Thai Project Printpreview

แก้ไขล่าสุดโดย C-Gru เมื่อ Sat 02 Apr 2011, 11:03, ทั้งหมด 2 ครั้ง
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by bbbigboy Sat 02 Apr 2011, 07:01

เยี่ยมมากครับพี่ต้น...ผมนับถือน้ำใจจริงๆ ซาบซึ้ง
ยังไงก็ขอเอาใจช่วยนะครับผม.. ยิงฟัน

bbbigboy
Core I3
Core I3

Male กุมภ์ จอ
คะแนนความดี : 583
ชื่อเสียง : 8
วันที่เข้าร่วม : 17/08/2010

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sat 02 Apr 2011, 08:45

bbbigboy พิมพ์ว่า:เยี่ยมมากครับพี่ต้น...ผมนับถือน้ำใจจริงๆ ซาบซึ้ง
ยังไงก็ขอเอาใจช่วยนะครับผม.. ยิงฟัน

modo 501 SP2 มาแล้วนะครับท่าน สดๆ ร้อนๆ http://www.c-gru.com/t1343-topic
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by kybz Wed 06 Apr 2011, 01:18

อยากได้บ้าง...ต้องทามยังไงครับ
kybz
kybz
OP Mouse
OP Mouse

Male มีน จอ
คะแนนความดี : 2
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 05/04/2011

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 06 Apr 2011, 09:46

kybz พิมพ์ว่า:อยากได้บ้าง...ต้องทามยังไงครับ

ยังแปลไม่เสร็จนะครับ เดี๋ยวถ้าแปลเสร็จแล้วจะนำมาปล่อยให้เอาไปทดลองใช้กันดูครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by babaecom Mon 16 May 2011, 17:38

ขอบคุณครับ

babaecom
CRT Monitor
CRT Monitor

Male กันย์ ฉลู
คะแนนความดี : 20
วันที่เข้าร่วม : 16/05/2011

ตั้งหัวข้อ by jakkrina Sat 18 Jun 2011, 15:11

ความรู้มีมากมายขนาดนี้ มันเป็นอะไรที่ประทับใจมากๆ เพียงขอบคุณคงยังไม่พอ ต้องขอบอกว่านับถือน้ำใจจริงๆ
ขอบคุณมากๆครับ ยิงฟัน

jakkrina
Core I5
Core I5

Male มังกร มะเมีย
คะแนนความดี : 1046
วันที่เข้าร่วม : 18/06/2011

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sat 18 Jun 2011, 15:24

โปรเจ็กต์ค้างครับงานนี้ เหลืออีกไม่มาก แต่ไม่ค่อยมีกระจิตกระใจจะทำต่อ เดี๋ยวสมองโปร่งๆก่อนครับ ช่วงนี้ใช้สมองมากแล้วมันเกิดอาการเครียดขึ้นสมอง เลยต้องพักๆก่อนครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by kdtp Sat 18 Jun 2011, 16:19

อยากได้ๆ ทำได้สมบูรณแบบเดี๋ยวจะตั้งตารอครับ ยิงฟัน
kdtp
kdtp
Core I5
Core I5

Male กันย์ ฉลู
คะแนนความดี : 1165
ชื่อเสียง : 6
วันที่เข้าร่วม : 15/04/2010

ตั้งหัวข้อ by wasuthan Fri 24 Jun 2011, 21:52

เป็นกำลังใจนะครับ

wasuthan
Core I5
Core I5

Male เมษ ระกา
คะแนนความดี : 1120
ชื่อเสียง : 8
วันที่เข้าร่วม : 18/05/2011

ตั้งหัวข้อ by jakkrina Sat 25 Jun 2011, 08:09

เพียงแค่คิดว่าอยากช่วยให้ผู้อื่นได้มีความรู้ ก็ดีมากแล้ว แม้ได้ทำแล้วยิ่งดีมากใหญ่ แม้ทำแล้วอาจยังไม่สมบูรย์ แต่หัวใจคือการแบ่งปัน เมื่อท่านกรุณาให้ผมมาแล้วผมก็ยินดีจะให้ท่านเช่นกัน โลกนี้จะยังมีความหมายหากเรายังคงน้ำใจให้แก่กัน
ขอบพระคุณมากๆครับ

jakkrina
Core I5
Core I5

Male มังกร มะเมีย
คะแนนความดี : 1046
วันที่เข้าร่วม : 18/06/2011

ตั้งหัวข้อ by sid_ampe Fri 26 Aug 2011, 10:57

อีกหนึ่งกำลังใจ กับผลงานดีๆอย่างนี้ครับ ฮึกเหิม

sid_ampe
OP Mouse
OP Mouse

Male กุมภ์ ขาล
คะแนนความดี : 6
วันที่เข้าร่วม : 26/08/2011

ตั้งหัวข้อ by Arm_kskl Tue 30 Aug 2011, 01:44

เก่งมากมายครับ สุดยอดเลยครับพี่

Arm_kskl
PW Supply
PW Supply

Male เมถุน มะแม
คะแนนความดี : 14
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 28/08/2010

ตั้งหัวข้อ by ajampapung Tue 06 Sep 2011, 20:53

ผมอยากทำเป็นจังครับ อยากจะช่วยเต็มที่ แต่ผมไม่สามารถทำได้ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ ผมเห็นแต่โปรแกรมดีๆที่เป็นภาษาจีน ญี่ปุ่น ผมว่ามันแสดงถึงการพัฒนาศักยภาพขอประเทศ รวมถึงจิตใจของคนในชาติเลยทีเดียวนะครับนะ เพื่ออนาคตของลูกหลานเยาวน์ชนไทย ขอให้มีคนที่ี่่ตระหนักถึงการเสียสะละเพื่อส่วนรวมด้วยเถอะครับ ขอชมถึงเว็บไซด์นี้ด้วย ขอแสดงความนับถือ

ajampapung
Keyboard
Keyboard

Male ธนู เถาะ
คะแนนความดี : 13
วันที่เข้าร่วม : 04/09/2011

ตั้งหัวข้อ by tarntep Sun 18 Sep 2011, 08:40

ผมนับถือในความอุตสาหะและเป็นกำลังใจให้ครับ

tarntep
OP Mouse
OP Mouse

Male ตุลย์ มะเส็ง
คะแนนความดี : 1
วันที่เข้าร่วม : 04/10/2010

ตั้งหัวข้อ by bozo Wed 21 Sep 2011, 15:11

ตั้งใจรอเลยค่ะ

bozo
Keyboard
Keyboard

Female เมถุน ขาล
คะแนนความดี : 11
วันที่เข้าร่วม : 21/09/2011

ตั้งหัวข้อ by baboo4za Fri 30 Dec 2011, 09:02

นับถือน้ำใจของท่านจริงๆครับ หากผมช่วยอะไรได้ผมยินดีช่วยครับ

baboo4za
OP Mouse
OP Mouse

Male พิจิก ระกา
วันที่เข้าร่วม : 05/10/2011

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 04 Jan 2012, 05:40

ร่วมด้วยช่วยกันแปลคำเหล่านี้หน่อยครับ ว่าควรจะทับศัพท์ไป หรือจะแปลเป็นอะไรที่เข้าใจง่ายดีครับ

Intersect = ???

Union = รวม

Subtract = ???

Trim = ???

Split = แบ่ง
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by Annope Sun 26 Feb 2012, 13:36

ขอบคุณครับ

Annope
OP Mouse
OP Mouse

Male พิจิก ระกา
คะแนนความดี : 3
วันที่เข้าร่วม : 22/06/2011

ตั้งหัวข้อ by Akira_Sora Thu 29 Mar 2012, 10:37

สู้ๆต่อไปนะครับพี่
Akira_Sora
Akira_Sora
LED Monitor

Male กุมภ์ ระกา
คะแนนความดี : 90
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 31/01/2012
ที่อยู่ : C-gru....เด็กหาดใหญ่....แต่เรียนอยู่ ปทุมธานี ครับ....

https://www.facebook.com/o0Skyking0o

ตั้งหัวข้อ by paemam Tue 15 May 2012, 13:37

C-Gru พิมพ์ว่า:
Google SketchUp Thai Project Welcome01

Google SketchUp Thai Project Welcome02

Google SketchUp Thai Project Welcome03

Google SketchUp Thai Project Welcome04

Google SketchUp Thai Project Welcome05

Google SketchUp Thai Project Saveastemplate

Google SketchUp Thai Project Printpreview

paemam
OP Mouse
OP Mouse

วันที่เข้าร่วม : 15/05/2012

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics