tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร

bbbigboy
TonyWins
albert
7 posters

Go down

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี  จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร Empty ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร

ตั้งหัวข้อ by albert Mon 11 Apr 2011, 08:21

คือตามรูปผม พยายามจะทำรูปง่ายๆ แต่มันโอเคทุกอย่างยกเว้น ค่อนข้างมืดมาก
พยายามใช้่ไฟของ Vray 1.48.89 แต่ไฟมันไม่ออกเลยคับ พยายามตั้งค่าอยู่นาน
พอ Rander ออกมาก็ยังมืดอยู่เลย ลองทำตามท่าน C-gru แล้วในเรื่อง IES
มันก็ไม่มีไฟ ตั้งค่าทุกอย่างแล้ว ก็ไม่มีไฟ ต้องทำอย่างไรดี

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี  จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร 43a07

หรือว่าผม จะตั้งค่าผิดไปจากที่ควรจะเป็น

รบกวน พี่น้องๆ ชี้แนะด้วยครับ
ขอโทษจริงจากคำถาม สุดแย่ๆของผม แต่ไม่รู้จริงๆคับ

ยิงฟัน

จาก

ลุง Albert

albert
PW Supply
PW Supply

Male มังกร ขาล
คะแนนความดี : 17
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 08/04/2011

ขึ้นไปข้างบน Go down

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี  จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร Empty Re: ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 11 Apr 2011, 11:37

v-ray 1.48.89 ถ้าผมจำไม่ผิดรู้สึกจะต้องตั้งค่า power ของแสงไฟไปที่หลักหมื่น หรือหลักแสนเนี่ยะแหละครับ ส่วนตัวหลังๆมานี้ไม่ต้องปรับแค่หลักพันเองครับ ใกล้เคียงกับตัวเวอร์ชัน 1.48.66

ปล. ช่วงนี้แทบไม่ได้จับ v-ray เลยครับ T_T
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี  จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร Empty Re: ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร

ตั้งหัวข้อ by albert Thu 14 Apr 2011, 11:09

แล้วงาน Interior ทำอย่างไรในเรื่องแสงครับ

เพราะงานภายในมันมืดครับ

albert
PW Supply
PW Supply

Male มังกร ขาล
คะแนนความดี : 17
วันที่เข้าร่วม : 08/04/2011

ตั้งหัวข้อ by bbbigboy Tue 26 Apr 2011, 04:28

สวัสดีครับผม..ลุง albert (ชื่อเท่จัง)... ยิงฟัน

ผมจะขอช่วยตอบในเรื่องการแก้ปัญหาห้องมืดนะครับ...(ไม่ขอตอบเรื่องไฟ IES)

เริ่มจากรูปแรก...ผมใช้ค่าเริ่มต้นของโปรแกรม..มืดตึบบบ

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี  จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร 31
........................................................................................................................................................

รูปสอง...ผมตั้งค่ากล้องใหม่ตามภาพ..สว่างขึ้นมาหน่อย..(ถ้าลุง albert พอรู้เรื่องกล้องก็จะง่ายขึ้นครับ..ถ้าจำง่ายๆค่าทั้งสองลดลง ภาพสว่างขึ้นครับ)

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี  จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร 32

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี  จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร 11222
.....................................................................................................................................................

รูปสาม...ผมลดค่าทั้งสองลงอีก..ภาพสว่างมากขึ้นอีก แต่รายละเอียดนอกหน้าต่างสว่างจ้า เกินไป..

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี  จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร 33

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี  จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร 11223
.....................................................................................................................................................

งั้นเราจะใช้ค่ากล้องจากภาพที่สอง มาเพิ่มแสงไฟเข้าไป...ไฟที่ผมใช้คือ rectangle light...

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี  จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร 11224

ห้องมันมือมากเลยคับ แต่ไม่รู้ทำไงดี  จะใส่ไฟกับ SU8 กั Vray1.48.89 ทำอย่างไร 34

ข้างในก็สว่าง...ข้างนอกก็พอดี...

ขอให้สนุก..และมีความสุขกับ v-ray นะครับผม ลุง albert

bbbigboy
Core I3
Core I3

Male กุมภ์ จอ
คะแนนความดี : 583
ชื่อเสียง : 8
วันที่เข้าร่วม : 17/08/2010

ตั้งหัวข้อ by worzt Thu 28 Apr 2011, 20:55

ไฟ IES ผมปรับ Power เป็นหลักแสนหลักล้านเลยแหละครับ (ผมใช้ V-ray 1.49.01 ครับ) ไม่ทราบว่าทำไมต้องปรับ Power มากขนาดนั้น รึว่าผมตั้งค่าอะไรผิดไปรึเปล่าก็ไม่รู้ ท่านเทพท่านใดทราบช่วยตอบให้หายข้องใจด้วยนะคร๊าบบบ

worzt
OP Mouse
OP Mouse

Male สิงห์ มะโรง
คะแนนความดี : 4
วันที่เข้าร่วม : 23/03/2011

ตั้งหัวข้อ by noonsalaya Tue 14 Jun 2011, 17:42

ค่ากระจกจะไม่สะท้องแหล่งกำเนิดแสงนั้น ต้องติ๊ก ถูก ออกใช้ไหมครับ ผมดูจากรูป..!!

กระจกถึงจะไม่สะท้อน..

ขอบคุณครับ เริ่มสนุกกับงานขึ้นมาอีกนิดและครับ

noonsalaya
CRT Monitor
CRT Monitor

Male พฤษภ ชวด
คะแนนความดี : 25
วันที่เข้าร่วม : 23/05/2011

ตั้งหัวข้อ by JeffMetal Wed 03 Aug 2011, 11:48

ขอบคุณด้วยคนครับ ท่าน bbbigboy ถึงบางอ้อเลยครับ

JeffMetal
Keyboard
Keyboard

Male กรกฎ ระกา
คะแนนความดี : 9
วันที่เข้าร่วม : 10/07/2011

ตั้งหัวข้อ by Than_1969 Tue 06 Sep 2011, 22:37

worzt พิมพ์ว่า:ไฟ IES ผมปรับ Power เป็นหลักแสนหลักล้านเลยแหละครับ (ผมใช้ V-ray 1.49.01 ครับ) ไม่ทราบว่าทำไมต้องปรับ Power มากขนาดนั้น รึว่าผมตั้งค่าอะไรผิดไปรึเปล่าก็ไม่รู้ ท่านเทพท่านใดทราบช่วยตอบให้หายข้องใจด้วยนะคร๊าบบบ

จริงๆก่อนหน้านั้นผมก็ปรับเป็นแสนเป็นล้านนะครับ แต่จริงๆแล้วเราแค่ปรับ Units ให้เป็น Centimetersแค่นี้แสงก็จะออกเป็นปกติโดยไม่ต้องตั้ง Power เป็นแสนเป็นล้านแล้วครับผม ยิ้ม (ผมว่าถึงตอนนี้ท่านคงรู้แล้วล่ะ เผื่อมีมือใหม่แบบผม แวะมาอ่านแล้วกันนะครับ)

Than_1969
OP Mouse
OP Mouse

Male มีน ระกา
คะแนนความดี : 4
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 26/07/2011

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics