tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo

5 posters

Go down

Star การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Thu 01 Dec 2011, 02:27

ตัวอย่างนี้จะแนะนำเทคนิคการแปลงไฟล์ที่สร้างจากโปรแกรม AutoCAD เพื่อนำมาใช้งานใน modo

1. ก่อนอื่นให้ทำการดาวน์โหลดโปรแกรม AccuTrans 3D มาเก็บไว้ในเครื่องก่อน (โปรแกรมนี้เมื่อแตกไฟล์ Zip แล้วจะได้โฟลเดอร์ชื่อ AccuTrans3D สามารถรันโปรแกรมได้ทันทีโดยไม่ต้องทำการติดตั้ง การรันโปรแกรมให้ดับเบิลคลิกที่ไฟล์ at3d2-12-3.exe)

ชื่อโปรแกรม: AccuTrans 3D
เวอร์ชัน: 2.12.3
เว็บไซต์ผู้ผลิต: http://www.micromouse.ca
ดาวน์โหลด: AccuTrans 3D v2.12.3

2. เปิดไฟล์ AutoCAD ขึ้นมาแล้วเลือกคำสั่ง File > Save As ในส่วนของ Files of type: เลือกนามสกุลเป็น .DXF

การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo01

3. เปิดไฟล์นามสกุล .DXF ขึ้นมาด้วยโปรแกรม AccuTrans 3D เลือกเฉพาะเลเยอร์ที่ต้องการ จากนั้นเลือกคำสั่ง File > Save With Options

การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo02

4. ในส่วนของ Center Point คลิกเช็กให้มีเครื่องหมายที่ Adjust ในส่วนของ Output Scale Factor นั้นจะเป็นส่วนสำหรับกำหนดขนาด ซึ่งถ้า Scale ถูกต้องก็ไม่จำเป็นต้องปรับค่าอะไร ในส่วนของ Save File Type ให้เลือกเป็น modo (*.lxo) เสร็จแล้วคลิกปุ่ม Save

การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo03

5. เปิดไฟล์นามสกุล .LXO ขึ้นมาด้วย modo เราจะได้แบบสำหรับนำมาขึ้นโมเดล โดยถ้านำเข้ามาหลายเลเยอร์ ในส่วนของเลเยอร์ Mesh ก็จะมีหลายเลเยอร์ด้วยเช่นกัน นอกจากนี้สีของเส้นก็จะเป็นสีตามที่กำหนดมาใน AutoCAD ด้วย

การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo04

6. เราสามารถปรับรูปแบบสีของเส้นได้จาก Shade Tree ในส่วนของ Material โดย Material จะถูกตั้งชื่อตามเลเยอร์ Mesh

การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo05

7. ขึ้นโมเดลจากเส้นโดยใช้เครื่องมือต่างของ modo ภาพด้านล่างผมใช้ไฟล์ที่แปลงมาจาก AutoCAD เป็นแบบ แล้วใช้เครื่องมือ Pen สร้างพื้น สร้างโปรไฟล์ของเสาและผนัง (เราสามารถที่จะดึงเส้นขึ้นมาเป็นพื้นผิวได้ด้วยเครื่องมือ Extend ได้เลย เพียงแต่อาจจะทำให้ต้องปรับแต่งงานเยอะ เพราะพื้นผิวด้านหน้ากับด้านหลังมันจะสลับกันจนทำให้งงได้) โดยแยกเลเยอร์ให้เป็นระเบียบ และใช้เครื่องมือ Ticken ดึงพื้นผิวขึ้นมาเป็นรูป จากนั้นเจาะช่องประตูและหน้าต่างด้วยเครื่องมือ Slice, Loop Slice และ Bridge และใช้คำสั่งอื่นๆอีกเล็กน้อยเพื่อจัดตำแหน่งให้ถูกต้อง

การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo06

การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo07

การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo08

ติดขัดตรงไหนสอบถามได้ครับ ยกเว้นเรื่องของ AutoCAD เพราะผมเองก็ใช้ไม่ค่อยจะเป็น เหงื่อตก
และถ้ามีเวลาอาจจะทำเป็นวิดีโอสอนอีกทีครับ

ขอบคุณแปลนบ้านจาก plancivil และเทคนิคบางส่วนจาก vimeo
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Star Re: การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo

ตั้งหัวข้อ by bauxar1 Thu 01 Dec 2011, 06:39

ขอบคุณมากครับผมสำหรับคำตอบของปัญหาที่ผมได้ถามถึง ถ้ามีอะไรที่ผมงมๆเองแแล้วไม่ไหวจริงๆจะขอรบกวนอีกนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ยิ้ม

bauxar1
Keyboard
Keyboard

Male ธนู มะเส็ง
คะแนนความดี : 5
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 28/10/2011

Star Re: การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo

ตั้งหัวข้อ by JeffMetal Wed 23 May 2012, 17:06

สุดยอดมากจริงๆครับ ผมยอมรับว่าท่านนี่ใจบุญมากๆ

JeffMetal
Keyboard
Keyboard

Male กรกฎ ระกา
คะแนนความดี : 9
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 10/07/2011

ตั้งหัวข้อ by khwanchai Mon 17 Sep 2012, 09:00

พี่ครับ สามารถแปลงเป็น 3d ได้หรือไม่ครับ
khwanchai
khwanchai
Core I5
Core I5

คะแนนความดี : 1065
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 21/06/2011

ตั้งหัวข้อ by khwanchai Mon 17 Sep 2012, 09:00

พี่ครับ สามารถแปลงเป็น 3d ได้หรือไม่ครับ
khwanchai
khwanchai
Core I5
Core I5

คะแนนความดี : 1065
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 21/06/2011

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 17 Sep 2012, 12:34

แปลงจากอะไรไปเป็น 3D เหรอโยม แล้วก็ 3D ที่โยมว่าเนี่ยะใช่ 3dmax หรือเปล่า?

ปล. คำตอบอาจจะต้องรอจนออกพรรษาเน้อ เหอๆ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by samuisketchup Thu 20 Sep 2012, 10:23

เข้ามาดูพระตอบครับ สวยงาม ชัดเจนครับ
อ้อ ผมได้ pm plugin ให้พระแล้วนะครับ
samuisketchup
Core I7
Core I7

Male พิจิก เถาะ
คะแนนความดี : 5701
ชื่อเสียง : 14
วันที่เข้าร่วม : 15/02/2011

http://www.samuisketchup.org

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Fri 21 Sep 2012, 10:25

samuisketchup พิมพ์ว่า:เข้ามาดูพระตอบครับ สวยงาม ชัดเจนครับ
อ้อ ผมได้ pm plugin ให้พระแล้วนะครับ

ได้รับแล้วนะโยม เดี๋ยวขอดูก่อน แต่เท่าที่อ่านดูในเว็บเห็นเขาบอกว่าการใช้งานปลั๊กอินจำเป็นต้องเชื่อมต่ออินเตอร์เนตในการใช้งาน
ซึ่งอาจจะใช้ในการดาวน์โหลดรูปแบบของผนังเข้ามา (ไม่มีการเก็บแบบผนังหรือสคริปต์ในการสร้างผนังเอาไว้ในเครื่อง อันนี้เดาเอานะ ยังไงคงต้องขอแกะดูก่อน อีกอย่างอินเตอร์เนตที่นี่ความเร็วไม่สูง และไม่ค่อยจะมีเวลาได้ใช้ เพราปฏิบัติเยอะ) และน่าจะใช้ในการตรวจสอบคีย์ลงทะเบียนด้วย
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by samuisketchup Fri 21 Sep 2012, 10:35

ขอบพระคุณท่านมากครับ หลวงพี่ต้น ยังไงก็อย่าให้ภาระกิจปฎิบัติธรรมของท่านต้องเสีย
ว่างตอนไหนก็ค่อยว่ากันก็ได้ plugin แต่ท่านคิดว่าทำได้ไหมครับ
Core I7
Core I7

Male พิจิก เถาะ
คะแนนความดี : 5701
ชื่อเสียง : 14
วันที่เข้าร่วม : 15/02/2011

http://www.samuisketchup.org

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics