tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

การตกแต่งภาพ

3 posters

Go down

การตกแต่งภาพ Empty การตกแต่งภาพ

ตั้งหัวข้อ by narintron Sat 22 Jun 2013, 15:42

รบกวนถามท่านผู้รู้หน่อยครับ  คือผมอยากจะทำภาพโฆษณาโครงการ มันจะต้องทำงานตามลำดับยังไงครับ  ตอนนี้ผมทำโมเดลเรียบร้อยแล้ว

narintron
OP Mouse
OP Mouse

Male มังกร มะเมีย
คะแนนความดี : 6
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 25/04/2012

ขึ้นไปข้างบน Go down

การตกแต่งภาพ Empty Re: การตกแต่งภาพ

ตั้งหัวข้อ by narintron Sat 22 Jun 2013, 15:44

เช่น ต้องเรนเดอรืก่อน  แล้วถึงไปตกแต่งพวกต้นไม้ ในโฟโต้ชอปหรือเปล่าครับ

narintron
OP Mouse
OP Mouse

การตกแต่งภาพ Empty Re: การตกแต่งภาพ

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sun 23 Jun 2013, 01:53

อันนี้ก็แล้วแต่เทคนิคนะครับ อาจจะเรนเดอร์ทีเดียวโดยหาภาพมาทำเป็น BG หรือจะเอามาตกแต่งกับ PS ทีหลังก็ได้ครับ งานกราฟิกไม่มีเทคนิคและขั้นตอนที่ตายตัวครับ พื้นฐานอาจจะเหมือนกัน แต่เทคนิคก็แล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Sun 23 Jun 2013, 13:58

ผมนำเข้าภาพท้องฟ้ามาแล้วเรนเดอร์ แต่พอเรนเดอร์เสร็จมานไม่มีท้องฟ้าที่เราใส่ไว้อะครับ..แล้วอีกแบบนึงครับ สมมุติเราเรนเดอร์จากในห้องแล้วมองผ่านกระจกเราควรใส่ท้องฟ้ายังไงครับ ใช้HDRIรึเปล่าเพื่อให้มองเหนบันยากาดภายนอกครับ...
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

Male กุมภ์ มะเส็ง
คะแนนความดี : 138
วันที่เข้าร่วม : 30/10/2012

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sun 23 Jun 2013, 15:53

MAYHEM พิมพ์ว่า:ผมนำเข้าภาพท้องฟ้ามาแล้วเรนเดอร์ แต่พอเรนเดอร์เสร็จมานไม่มีท้องฟ้าที่เราใส่ไว้อะครับ..แล้วอีกแบบนึงครับ สมมุติเราเรนเดอร์จากในห้องแล้วมองผ่านกระจกเราควรใส่ท้องฟ้ายังไงครับ ใช้HDRIรึเปล่าเพื่อให้มองเหนบันยากาดภายนอกครับ...

นำภาพท้องฟ้ามาใส่ไว้ที่ไหนครับท่าน ขอภาพประกอบด้วย

ส่วนคำถามที่ 2 ผมจะตอบให้คร่าวๆ ดังนี้นะครับ

วิธีแรก กำหนดไฟล์ภาพ HDRI ให้กับ Environment ในส่วนของ BG Color ครับ

การตกแต่งภาพ Vraysky01

การตกแต่งภาพ Vraysky02

การตกแต่งภาพ Vraysky03

วิธีที่สอง  สร้าง Backdrop ดังภาพตัวอย่างด้านล่างครับ

การตกแต่งภาพ Vraysky04

การตกแต่งภาพ Vraysky05

วิธีที่สาม ใช้ Alpha Channel นำไปปรับแต่งในโปรแกรม Photoshop ครับ

การตกแต่งภาพ Vraysky06
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Sun 23 Jun 2013, 19:55

การตกแต่งภาพ Fsss
ประมาณนี้อะครับ
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 24 Jun 2013, 00:29

การหาภาพ Background มาประกอบ ควรดูความเหมาะสมด้วยนะครับว่าต้องการภาพมุมไหน ภาพควรจะแมทช์กับมุมกล้องด้วยนะครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by narintron Mon 24 Jun 2013, 08:17

แล้วพวกต้นไม้ล่ะครับ เคยลองใช้ ต้นไม้ที่เป็นคอมโพแนนท์มาประดับแล้ว เครื่องเอาไม่อยู่  เคยมีคนบอกว่าไห้ใช้ต้นไม้ที่เป็นไดคัทมาแต่ง แล้วพวกแสงเงาล่ะครับ มันจะมาตามต้นไม้หรือเปล่า

narintron
OP Mouse
OP Mouse

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 24 Jun 2013, 10:53

narintron พิมพ์ว่า:แล้วพวกต้นไม้ล่ะครับ เคยลองใช้ ต้นไม้ที่เป็นคอมโพแนนท์มาประดับแล้ว เครื่องเอาไม่อยู่  เคยมีคนบอกว่าไห้ใช้ต้นไม้ที่เป็นไดคัทมาแต่ง แล้วพวกแสงเงาล่ะครับ มันจะมาตามต้นไม้หรือเปล่า

ถ้าใส่ไว้ใน SU แสงเงามาแน่ครับ ลองดูอันนนี้นะครับ

TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by narintron Mon 24 Jun 2013, 11:30

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆเลยครับ เดี๊ยวงานเสร็จแล้วจะเอามาไห้ตินะครับ

narintron
OP Mouse
OP Mouse

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Mon 24 Jun 2013, 11:42

C-Gru พิมพ์ว่า:การหาภาพ Background มาประกอบ ควรดูความเหมาะสมด้วยนะครับว่าต้องการภาพมุมไหน ภาพควรจะแมทช์กับมุมกล้องด้วยนะครับ

อันนี้ผมใส่ไฟล์ตรง style อะครับ ทำเปนแบคกราว watermark
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 24 Jun 2013, 21:52

ใส่ไว้ที่ Style เรนเดอร์ไม่ออกหรอกครับท่าน Style เอาไว้ Present ใน SU เท่านั้นครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Tue 25 Jun 2013, 00:35

ขอบคุณมากๆครับ....จะนำไปฝึกปรือ..หลายอย่างผมก้ได้มาจากท่านนี่หละครับ
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ขึ้นไปข้างบน