tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo

5 posters

Go down

Star การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Thu 01 Dec 2011, 02:27

ตัวอย่างนี้จะแนะนำเทคนิคการแปลงไฟล์ที่สร้างจากโปรแกรม AutoCAD เพื่อนำมาใช้งานใน modo

1. ก่อนอื่นให้ทำการดาวน์โหลดโปรแกรม AccuTrans 3D มาเก็บไว้ในเครื่องก่อน (โปรแกรมนี้เมื่อแตกไฟล์ Zip แล้วจะได้โฟลเดอร์ชื่อ AccuTrans3D สามารถรันโปรแกรมได้ทันทีโดยไม่ต้องทำการติดตั้ง การรันโปรแกรมให้ดับเบิลคลิกที่ไฟล์ at3d2-12-3.exe)

ชื่อโปรแกรม: AccuTrans 3D
เวอร์ชัน: 2.12.3
เว็บไซต์ผู้ผลิต: http://www.micromouse.ca
ดาวน์โหลด: AccuTrans 3D v2.12.3

2. เปิดไฟล์ AutoCAD ขึ้นมาแล้วเลือกคำสั่ง File > Save As ในส่วนของ Files of type: เลือกนามสกุลเป็น .DXF

modo - การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo01

3. เปิดไฟล์นามสกุล .DXF ขึ้นมาด้วยโปรแกรม AccuTrans 3D เลือกเฉพาะเลเยอร์ที่ต้องการ จากนั้นเลือกคำสั่ง File > Save With Options

modo - การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo02

4. ในส่วนของ Center Point คลิกเช็กให้มีเครื่องหมายที่ Adjust ในส่วนของ Output Scale Factor นั้นจะเป็นส่วนสำหรับกำหนดขนาด ซึ่งถ้า Scale ถูกต้องก็ไม่จำเป็นต้องปรับค่าอะไร ในส่วนของ Save File Type ให้เลือกเป็น modo (*.lxo) เสร็จแล้วคลิกปุ่ม Save

modo - การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo03

5. เปิดไฟล์นามสกุล .LXO ขึ้นมาด้วย modo เราจะได้แบบสำหรับนำมาขึ้นโมเดล โดยถ้านำเข้ามาหลายเลเยอร์ ในส่วนของเลเยอร์ Mesh ก็จะมีหลายเลเยอร์ด้วยเช่นกัน นอกจากนี้สีของเส้นก็จะเป็นสีตามที่กำหนดมาใน AutoCAD ด้วย

modo - การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo04

6. เราสามารถปรับรูปแบบสีของเส้นได้จาก Shade Tree ในส่วนของ Material โดย Material จะถูกตั้งชื่อตามเลเยอร์ Mesh

modo - การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo05

7. ขึ้นโมเดลจากเส้นโดยใช้เครื่องมือต่างของ modo ภาพด้านล่างผมใช้ไฟล์ที่แปลงมาจาก AutoCAD เป็นแบบ แล้วใช้เครื่องมือ Pen สร้างพื้น สร้างโปรไฟล์ของเสาและผนัง (เราสามารถที่จะดึงเส้นขึ้นมาเป็นพื้นผิวได้ด้วยเครื่องมือ Extend ได้เลย เพียงแต่อาจจะทำให้ต้องปรับแต่งงานเยอะ เพราะพื้นผิวด้านหน้ากับด้านหลังมันจะสลับกันจนทำให้งงได้) โดยแยกเลเยอร์ให้เป็นระเบียบ และใช้เครื่องมือ Ticken ดึงพื้นผิวขึ้นมาเป็นรูป จากนั้นเจาะช่องประตูและหน้าต่างด้วยเครื่องมือ Slice, Loop Slice และ Bridge และใช้คำสั่งอื่นๆอีกเล็กน้อยเพื่อจัดตำแหน่งให้ถูกต้อง

modo - การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo06

modo - การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo07

modo - การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo Cad2modo08

ติดขัดตรงไหนสอบถามได้ครับ ยกเว้นเรื่องของ AutoCAD เพราะผมเองก็ใช้ไม่ค่อยจะเป็น เหงื่อตก
และถ้ามีเวลาอาจจะทำเป็นวิดีโอสอนอีกทีครับ

ขอบคุณแปลนบ้านจาก plancivil และเทคนิคบางส่วนจาก vimeo
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Star Re: การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo

ตั้งหัวข้อ by bauxar1 Thu 01 Dec 2011, 06:39

ขอบคุณมากครับผมสำหรับคำตอบของปัญหาที่ผมได้ถามถึง ถ้ามีอะไรที่ผมงมๆเองแแล้วไม่ไหวจริงๆจะขอรบกวนอีกนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ยิ้ม

bauxar1
Keyboard
Keyboard

Male ธนู มะเส็ง
คะแนนความดี : 5
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 28/10/2011

Star Re: การแปลงไฟล์จาก AutoCAD มาใช้งานใน modo

ตั้งหัวข้อ by JeffMetal Wed 23 May 2012, 17:06

สุดยอดมากจริงๆครับ ผมยอมรับว่าท่านนี่ใจบุญมากๆ

JeffMetal
Keyboard
Keyboard

Male กรกฎ ระกา
คะแนนความดี : 9
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 10/07/2011

ตั้งหัวข้อ by khwanchai Mon 17 Sep 2012, 09:00

พี่ครับ สามารถแปลงเป็น 3d ได้หรือไม่ครับ
khwanchai
khwanchai
Core I5
Core I5

คะแนนความดี : 1065
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 21/06/2011

ตั้งหัวข้อ by khwanchai Mon 17 Sep 2012, 09:00

พี่ครับ สามารถแปลงเป็น 3d ได้หรือไม่ครับ
khwanchai
khwanchai
Core I5
Core I5

คะแนนความดี : 1065
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 21/06/2011

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 17 Sep 2012, 12:34

แปลงจากอะไรไปเป็น 3D เหรอโยม แล้วก็ 3D ที่โยมว่าเนี่ยะใช่ 3dmax หรือเปล่า?

ปล. คำตอบอาจจะต้องรอจนออกพรรษาเน้อ เหอๆ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by samuisketchup Thu 20 Sep 2012, 10:23

เข้ามาดูพระตอบครับ สวยงาม ชัดเจนครับ
อ้อ ผมได้ pm plugin ให้พระแล้วนะครับ
samuisketchup
Core I7
Core I7

Male พิจิก เถาะ
คะแนนความดี : 5701
ชื่อเสียง : 14
วันที่เข้าร่วม : 15/02/2011

http://www.samuisketchup.org

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Fri 21 Sep 2012, 10:25

samuisketchup พิมพ์ว่า:เข้ามาดูพระตอบครับ สวยงาม ชัดเจนครับ
อ้อ ผมได้ pm plugin ให้พระแล้วนะครับ

ได้รับแล้วนะโยม เดี๋ยวขอดูก่อน แต่เท่าที่อ่านดูในเว็บเห็นเขาบอกว่าการใช้งานปลั๊กอินจำเป็นต้องเชื่อมต่ออินเตอร์เนตในการใช้งาน
ซึ่งอาจจะใช้ในการดาวน์โหลดรูปแบบของผนังเข้ามา (ไม่มีการเก็บแบบผนังหรือสคริปต์ในการสร้างผนังเอาไว้ในเครื่อง อันนี้เดาเอานะ ยังไงคงต้องขอแกะดูก่อน อีกอย่างอินเตอร์เนตที่นี่ความเร็วไม่สูง และไม่ค่อยจะมีเวลาได้ใช้ เพราปฏิบัติเยอะ) และน่าจะใช้ในการตรวจสอบคีย์ลงทะเบียนด้วย
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by samuisketchup Fri 21 Sep 2012, 10:35

ขอบพระคุณท่านมากครับ หลวงพี่ต้น ยังไงก็อย่าให้ภาระกิจปฎิบัติธรรมของท่านต้องเสีย
ว่างตอนไหนก็ค่อยว่ากันก็ได้ plugin แต่ท่านคิดว่าทำได้ไหมครับ
Core I7
Core I7

Male พิจิก เถาะ
คะแนนความดี : 5701
ชื่อเสียง : 14
วันที่เข้าร่วม : 15/02/2011

http://www.samuisketchup.org

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics