tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

อยากใส่แสงให้กับชุดหลอด ฟลูออเรสเซนท์ ครับ แบบที่เป็น โคมแขวน 2-4 หลอดครับ ต้องทำเช่นไรครับ (ไม่ใช้ ies)

2 posters

Go down

อยากใส่แสงให้กับชุดหลอด ฟลูออเรสเซนท์ ครับ แบบที่เป็น โคมแขวน 2-4 หลอดครับ ต้องทำเช่นไรครับ (ไม่ใช้ ies) Empty อยากใส่แสงให้กับชุดหลอด ฟลูออเรสเซนท์ ครับ แบบที่เป็น โคมแขวน 2-4 หลอดครับ ต้องทำเช่นไรครับ (ไม่ใช้ ies)

ตั้งหัวข้อ by wittawat.tum Mon 03 Jun 2013, 20:07

เบื้องต้นผมลองในส่วน spot light อื่นๆพอทำให้มีแสง สีออกมาได้แล้วนะครับ

แต่ส่วนที่เป็นแผงไฟ อยากทำให้แสง แผ่ออกมา เหมือนที่มันควรจะเป็นต้องทำเช่นไรครับ

เบื้องต้นผมลองใช้ เจ้าสัญลักษณ์ที่อยู่ข้างๆไฟ spot light แล้วนะครับ แต่เซ็ทแล้วแสงก็ไม่ออก....

ขอบคุณครับ

wittawat.tum
PW Supply
PW Supply

Male กันย์ วอก
คะแนนความดี : 21
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 12/03/2013

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากใส่แสงให้กับชุดหลอด ฟลูออเรสเซนท์ ครับ แบบที่เป็น โคมแขวน 2-4 หลอดครับ ต้องทำเช่นไรครับ (ไม่ใช้ ies) Empty Re: อยากใส่แสงให้กับชุดหลอด ฟลูออเรสเซนท์ ครับ แบบที่เป็น โคมแขวน 2-4 หลอดครับ ต้องทำเช่นไรครับ (ไม่ใช้ ies)

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 03 Jun 2013, 20:26

ใช้ Rectangle Light ครับท่าน

ตั้งคำถามผมแนะนำนะครับว่าควรจะมีภาพประกอบด้วย จะตอบได้ชัดเจนกว่า
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

อยากใส่แสงให้กับชุดหลอด ฟลูออเรสเซนท์ ครับ แบบที่เป็น โคมแขวน 2-4 หลอดครับ ต้องทำเช่นไรครับ (ไม่ใช้ ies) Empty Re: อยากใส่แสงให้กับชุดหลอด ฟลูออเรสเซนท์ ครับ แบบที่เป็น โคมแขวน 2-4 หลอดครับ ต้องทำเช่นไรครับ (ไม่ใช้ ies)

ตั้งหัวข้อ by wittawat.tum Tue 04 Jun 2013, 20:31

ต้องขอโทษด้วยครับ พอดีว่าเครื่องที่บ้าน ไม่มี v-ray ครับผม

เลยไม่มีภาพประกอบ

แต่เมื่อซักครู่ผมลองลง v-ray version 1.49.02 ที่ได้รับความอนุเคราะห์ภายในบอร์ดครับ

แต่พอลงแล้วปฏิบัติตาม readme แล้ว restart แล้วลองเปิดโปรแกรม su เข้าใช้งาน ปรากฏว่าไม่มี

v-ray ที่ลงไว้เลยครับ หรือผมพลาดตรงไหนไป หรือเปล่าครับ...

แต่ตอนช่วงที่จะ install เสร็จมีคำถามมาว่า ท่านจะทำการ activate ด้วยวิธีใดอย่างไร ผมเองก็ไม่

ทราบจะเลือกตรงไหนครับ...ซึ่งผมได้กดเลือกไป จากนั้นก็กด cancelled แล้วก็ทำการ ออกไป

copy & paste ครับ

PW Supply
PW Supply

ตั้งหัวข้อ by wittawat.tum Tue 04 Jun 2013, 21:10

เบื้องต้นผมลง v-ray ใน su 8 สำเร็จแล้วครับ เดี๋ยวจะนำภาพมาประกอบนะครับ

ขอบคุณครับ

PW Supply
PW Supply

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 05 Jun 2013, 01:06

wittawat.tum พิมพ์ว่า:เบื้องต้นผมลง v-ray ใน su 8 สำเร็จแล้วครับ เดี๋ยวจะนำภาพมาประกอบนะครับ

ขอบคุณครับ

ยิ้ม
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by wittawat.tum Wed 05 Jun 2013, 20:18

ลองผิด ลองถูก ปรากฏว่าใช้งาน rectangle light ได้แล้วครับผม....

ไอ้ที่ว่าทำไมแสงไม่ออก....มันจะไปออกได้ยังไงครับ

หันด้านหลังออกมาครับ แสงออกไปด้านเดียว ไม่ได้ ปรับเป็น 2 ด้านไว้ครับผม

แต่ค่าที่ผมเซ็ทใน v-ray ให้สว่างมาก/ น้อย ผมเลือกที่ ค่า watts ครับ ผิด/ถูก ยังไงบ้างครับผม

ขอบคุณครับ

PW Supply
PW Supply

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 05 Jun 2013, 23:53

wittawat.tum พิมพ์ว่า:ลองผิด ลองถูก ปรากฏว่าใช้งาน rectangle light ได้แล้วครับผม....

ไอ้ที่ว่าทำไมแสงไม่ออก....มันจะไปออกได้ยังไงครับ

หันด้านหลังออกมาครับ แสงออกไปด้านเดียว ไม่ได้ ปรับเป็น 2 ด้านไว้ครับผม

แต่ค่าที่ผมเซ็ทใน v-ray ให้สว่างมาก/ น้อย ผมเลือกที่ ค่า watts ครับ ผิด/ถูก ยังไงบ้างครับผม

ขอบคุณครับ

หุหุ เป็นเช่นนี้นี่เอง ส่วนเรื่องค่าแสงสว่าง ลองปรับดูหลายๆ ค่าครับ แล้วเทียบความแตกต่างดู
TonyWins
TonyWins
User
User

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics