tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์

4 posters

Go down

การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์ Empty การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sun 09 Jun 2013, 13:42

ปัญหานี้สืบเนื่องมาจากหัวข้อ >> Render ไม่ได้เพราะอะไร

ซึ่งสองคำถามด้านบนผมไม่ได้ตอบ ต้องขออภัยด้วยครับ แบบว่าเพิ่งเข้ามาเห็นคำถามที่ 3 เมื่อวันก่อน ก็เลยขอไฟล์ของน้องเขามาวิเคราะห์ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร ทำไมถึงเรนเดอร์ไม่ออก (กับสาวๆนี่รีบตอบเชียวนะ ๕๕๕)

จากภาพตัวอย่างด้านล่าง เป็นงานที่ทำการกำหนดค่า Mat และจัดแสงเอาไว้แล้ว แต่พอคลิกที่ปุ่ม Start Render เจ้า V-Ray กลับไม่ยอมทำการเรนเดอร์ ซึ่งปัญหานี้เป็นปัญหาใหม่ที่ผมเพิ่งเคยพบเหมือนกัน

การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์ Vraynotren00

หลังจากนั่งไล่เช็คไปเช็คมาก็มาพบเอากับพื้นผิวเจ้าปัญหาที่ซ้อนทับอยู่กับขอบด้านในดังภาพด้านล่าง

การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์ Vraynotren01

และเมื่อเช็คดูอีกทีจึงได้รู้ว่าวัตถุชิ้นนี้เป็น V-Ray Rectangle Light ซึ่งเมื่อพยายามเรียกเปิดหน้าต่าง Light Editor ก็ปรากฏว่ามันไม่ยอมแสดงหน้าต่าง Light Editor ขึ้นมา จึงเดาได้ว่าเจ้า Rectangle Light ตัวนี้น่าจะมีปัญหา

การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์ Vraynotren02

หลังจากทำการลบเจ้า Rectangle Light ตัวที่มีปัญหาออกไป แล้วทำการเรนเดอร์ดูอีกครั้งก็ปรากฏว่าสามารถเรนเดอร์ได้อย่างเป็นปกติ เพราะฉะนั้นถ้าใครเจอปัญหาแบบนี้ก็ลองเช็ค V-Ray Light ต่างๆดูครับว่าตัวใดมีปัญหา

การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์ Vraynotren03

วิธีการเช็คว่าไฟตัวไหนมีปัญหาก็ง่ายๆ ครับ ให้เปิดหน้าต่าง Outliner ขึ้นมา จากนั้นคลิกขวาที่ V-Ray Light แต่ละตัว แล้วเลือกคำสั่ง V-Ray for Sketchup > Edit light ถ้า V-Ray Light ตัวไหนไม่แสดงหน้าต่าง Light Editor ขึ้นมาให้เห็นก็ให้มั่นใจได้เลยครับว่าไฟตัวนั้นมีปัญหา ให้ลบทิ้งไปได้เลย และทำการสร้างอันใหม่ใส่ลงไปแทน

การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์ Vraynotren00-1

ก็หวังว่าคงจะช่วยแก้ปัญหาให้กับเพื่อนๆได้ในกรณีที่เจออาการเช่นนี้นะครับ และใครที่พบเจออาการเรนเดอร์ไม่ออก เรนเดอร์ไม่ผ่าน เรนเดอร์แล้วมีปัญหา ถ้าสามารถส่งไฟล์มาให้ผมทดสอบได้ ผมจะตอบคำถามได้ชัดเจนขึ้นครับว่าเพราะอะไร เพราะบางอาการผมก็ไม่เคยเจอด้วยตัวเอง เลยอาจจะไม่สามารถตอบคำถามที่ถามมาได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย TonyWins เมื่อ Fri 10 Feb 2017, 03:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์ Empty Re: การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์

ตั้งหัวข้อ by ohnie.princess Sun 09 Jun 2013, 14:04

ยอดเยี่ยมมากเลยค่ะ ขอบคุณจริงๅ
ohnie.princess
ohnie.princess
Keyboard
Keyboard

Female มีน มะเมีย
คะแนนความดี : 5
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 10/12/2012

การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์ Empty Re: การแก้ปัญหาเมื่อคลิกปุ่ม Start Render แล้วไม่ยอมเรนเดอร์

ตั้งหัวข้อ by sekimaru Mon 10 Jun 2013, 08:54

สุดยอดครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว
sekimaru
sekimaru
Keyboard
Keyboard

Male ตุลย์ มะโรง
คะแนนความดี : 6
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 03/02/2012

ตั้งหัวข้อ by Akira_Sora Tue 11 Jun 2013, 08:30

ยอดเลยครับพี่แอดมินนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน
Akira_Sora
Akira_Sora
LED Monitor

Male กุมภ์ ระกา
คะแนนความดี : 90
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 31/01/2012
ที่อยู่ : C-gru....เด็กหาดใหญ่....แต่เรียนอยู่ ปทุมธานี ครับ....

https://www.facebook.com/o0Skyking0o

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics