tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

ขอคำแนะนำการจบงานด้วยครับ

2 posters

Go down

ขอคำแนะนำการจบงานด้วยครับ Empty ขอคำแนะนำการจบงานด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by eakki Wed 26 Jun 2013, 23:46

สมมุติว่า ผมทำบ้านหลังนึงเสร็จแล้ว มีแต่บ้านเพียวๆเลย
ผมจะทำอย่างไรให้ภาพออกมาสวยๆ เหมือนพวกโครงการต่างๆ

ที่ผมเข้าใจคือ ต้องเรนเดอร์ ด้วยโปรแกรมต่าง vray , artlantis ประมาณนี้
บางท่านก้อ เอาไปทำต่อใน ps อีกครั้ง

ผมอยากจะรู้ว่า ขั้นตอน มันเป็นอย่างไร แบบไหนสะดวกที่สุด

อย่างถ้า เอาบ้านเพียวๆ เรนเดอร์ เสร็จ export ไปต่อ ใน ps ใส่ต้นไม่ ใส่ท้องฟ้า
หรือ ทำให้เสร็จใน su เลย มีท้องฟ้า (ใส่ยังไงครับ) ต้นไม้ แล้วเรนเดอร์ด้วย vray

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ ผมไม่ได้จบด้านสถาปัตย์มา เลยไม่มีพื้นฐาน งมๆไป
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

eakki
Core I5
Core I5

Male ตุลย์ มะแม
คะแนนความดี : 45
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 02/07/2012

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอคำแนะนำการจบงานด้วยครับ Empty Re: ขอคำแนะนำการจบงานด้วยครับ

ตั้งหัวข้อ by Mr.GstarCAD Tue 11 Feb 2014, 16:05

ผมก็ไม่ได้จบทางนี้มาเหมือนกันนะครับ
แต่จากที่ทำมา ทั้งหมดมันสามารถจบใน SketchUp เลยก็ได้ครับ
หรือ แล้วแต่ว่าผู้ใช้งานจะสะดวกครับ
แต่ถ้าถามผมใช้ V-Ray ช่วย จะง่ายสุดครับ
แนะนำคร่าวๆนะครับ
1.สร้างบ้านเสร็จแล้ว จัดองค์ประกอบให้เรียบร้อยครับ
2.ตั้งค่าแสงเงา และตั้งค่าวัตถุต่างๆ ด้วยโปรแกรม V-Ray
3.ใส่ สภาพแวดล้อม(HDR) เพื่อให้เสมือนจริงมากยิ่งขึ้น
4.พวกท้องฟ้า หรือ ฉากหลัง แนะนำให้แทรกรูปถ่าย ลงมาจะโอเคกว่าครับ

ส่วนความสวยงานอันนี้แล้วแต่มุมมองเลยนะครับ บางที ภาพโครงการต่างๆ สวยกว่าของจริงซะอีก ^_^

Mr.GstarCAD
Keyboard
Keyboard

Male กันย์ ชวด
คะแนนความดี : 6
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 03/02/2014

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน