tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

Making of Pause 15th Anniversary Scene

3 posters

Go down

Making of Pause 15th Anniversary Scene Empty Making of Pause 15th Anniversary Scene

ตั้งหัวข้อ by Gatsu Mon 19 Dec 2011, 20:24

สวัสดีสมาชิกทุกท่านนะครับ หาประโยชน์ความรู้จากเว็ปสมุยนี้มาเยอะแล้ว
คราวนี้มาขอตอบแทนด้วยการทำ ติวเตอร์เล็กๆ อาจจะผิดพลาดบ้าง ยังไงก็ขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยครับผม
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
ซีนนี้ เริ่มมาจาก ผมต้องการ Render กีตาร์ไฟฟ้าสักตัวหนึ่ง + HDRI
โมเดลไม่ได้ปั้นเองครับ นำมาจาก google sketchUp 3dwarehouse
จุดเริ่มต้น Scene นี้มาจาก http://www.evermotion.org/tutorials/show/7876/making-of-ibanez-rg ครับ เขาใช้ 3DsMax ทำ ผมก็เลยลองใช้ SketchUp ทำบ้าง (เพราะใช้3dsmax ไม่เป็นฮ่าๆ)

เริ่มต้นด้วยการ ทดสอบ Clay Render ครับ (ทดสอบแสง-เงา)
Making of Pause 15th Anniversary Scene 01clayRender

นี่ภาพ X-ray ครับ
Making of Pause 15th Anniversary Scene 02final6

นี่ซีนที่ 1
Making of Pause 15th Anniversary Scene 03Final1

ซีน 2
Making of Pause 15th Anniversary Scene 04Final2

ซีน 3
Making of Pause 15th Anniversary Scene 05Final3

ซีน 4
Making of Pause 15th Anniversary Scene 06Final4

ซีน 5
Making of Pause 15th Anniversary Scene 07Final5

มาส่วนเรื่อง Option Setting ครับ
:: โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าเป็นซีนข้างนอกจะใช้ F number 2-4 ครับ ผมจะเน้นที่ F number มากกว่าตัว ISO ครับ
Making of Pause 15th Anniversary Scene 08fix1

:: ส่วนเรื่อง Environment ผมใช้ HDRI ทั้ง BG แล้วก็ GI ครับ ใช้ภาพตัวเดียวกัน
กดที่ M แล้วเลือกเป็น texbitmap > ตรง UVW ใช้เป็น UVWGEN ตามภาพเลยครับ (ภาพ HDRI หาจาก Google ได้ทั่วไปครับ)
ผมใส่ HDRI ทั้ง BG แล้วก็ GI ในส่วนแสงครับ สังเกตุ GI ผมตั้งค่าไว้ที่ 8 ให้มันสว่าง และก็ BG ตั้งไว้ที่ 6 เพราะถ้าตั้ง ค่า 1 ทั้ง BG และ GI ภาพจะมืดครับ
Making of Pause 15th Anniversary Scene 09fix2

:: Setting GI ผมปรับที่ Ambient Occlussion ติ๊กเป็น ON ครับ ส่วนค่าความละเอียด Subdivs ผมใช้แค่ 8เอง (คอมใครแรงก็ใช้ 16 ก้ได้นะครับ ภาพจะมีมิิติยิ่งขึ้น)
Making of Pause 15th Anniversary Scene 10fix3

ยังไงถ้าิติวเตอร์นี้ผิดพลาดประการใด กรุณาชี้แนะหรือเสริมได้เต็มที่ครับผม

ขอบคุณครับ

Gatsu
Core I5
Core I5

Male เมษ มะโรง
คะแนนความดี : 1117
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 25/12/2010

ขึ้นไปข้างบน Go down

Making of Pause 15th Anniversary Scene Empty Re: Making of Pause 15th Anniversary Scene

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Tue 20 Dec 2011, 14:17

ยอดเยี่ยมครับท่าน เอาไป 100 คะแนนเลยครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

Making of Pause 15th Anniversary Scene Empty Re: Making of Pause 15th Anniversary Scene

ตั้งหัวข้อ by Gatsu Tue 20 Dec 2011, 14:22

texDirt ค๊าปปปอย่าลืมนะค๊าปปพี่โทนี่ :)

Gatsu
Core I5
Core I5

Male เมษ มะโรง
คะแนนความดี : 1117
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 25/12/2010

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Tue 20 Dec 2011, 14:29

Gatsu พิมพ์ว่า:texDirt ค๊าปปปอย่าลืมนะค๊าปปพี่โทนี่ :)

ได้คร๊าบบบ เอ่อ เด้วขออนุญาตเข้าไปแก้ไขหัวข้อหน่อยนะครับ แบบว่าไม่ไว้ใจ Photo bucket กลัวภาพจะหาย
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ตั้งหัวข้อ by pigma Wed 25 Jan 2012, 23:15

สวยมากๆครับ

pigma
OP Mouse
OP Mouse

Male พิจิก มะแม
คะแนนความดี : 4
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 25/01/2012

ขึ้นไปข้างบน